IN HÌNH QUỐC HUY LÊN PHONG BAO LÌ XÌ CÓ THỂ BỊ PHẠT ĐẾN 3 NĂM TÙ

Gần đây, trước không khí Tết đang đến rất gần, trên mạng xã hội xuất hiện những bức ảnh vui về bao lì xì in hình Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ và sổ hồng). Điều đáng nói ở đây là trên các phong bao lì xì có in rõ Quốc huy Việt Nam. Vậy liệu rằng việc sử dụng Quốc huy như vậy là đúng hay sai? Và có bị xử phạt như việc in hình tiền trên phong bao lì xì hay không?

Gần đây, trước không khí Tết đang đến rất gần, trên mạng xã hội xuất hiện những bức ảnh vui về bao lì xì in hình Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ và sổ hồng). Điều đáng nói ở đây là trên các phong bao lì xì có in rõ Quốc huy Việt Nam. Vậy liệu rằng việc sử dụng Quốc huy như vậy là đúng hay sai? Và có bị xử phạt như việc in hình tiền trên phong bao lì xì hay không?
 

Hình ảnh minh họa

Theo Điều lệ 973-TTg quy định về việc sử dụng Quốc huy nước Việt Nam dân chủ Cộng hòa, Quốc huy được treo ở các nơi, và in trên các giấy tờ theo thể lệ quy định dưới đây:

"A. Những nơi treo quốc huy - Rước quốc huy:
1) Quốc huy được treo ở cơ quan sau đây:
- Nhà họp của Hội Đồng Chính Phủ,
- Nhà họp của Quốc Hội khi họp,
- Trụ sở Uỷ ban hành chính khu, tỉnh, huyện, xã, thành phố và thị xã,
- Bộ Ngoại giao, các Đại sứ quán và Lãnh sự quán Việt Nam tại nước ngoài
Quốc huy được treo ở cửa chính cơ quan, về phía trên, ở chỗ trông rõ nhất.
2) Quốc huy có thể treo ở lễ đài các ngày lễ lớn: 1 tháng 5 và 2 tháng 9, do Chính Phủ trung ương hoặc các cấp chính quyền địa phương tổ chức.
3) Rước quốc huy: trong các cuộc mít tinh, biểu tình, tổ chức ngày 1 tháng 5 và 2 tháng 9, các đoàn thể có thể rước quốc huy.
B. Dùng quốc huy trên các giấy tờ
Hình quốc huy được in hoặc đóng bằng dấu nổi trên các thứ giấy sau đây:
- Bằng huân chương, bằng khen của Chủ tịch nước Việt Nam dân chủ cộng hoà, Thủ Tướng Chính Phủ,
- Các văn bản ngoại giao như quốc thư, uỷ nhiệm thư, thư giới thiệu của Chủ tịch nước Việt Nam dân chủ cộng hoà, Thủ Tướng Chính Phủ, Bộ trưởng Bộ Ngoại giao,
- Hộ chiếu,
- Các công hàm, thiếp mời, phong bì của Chủ tịch nước Việt Nam dân chủ cộng hoà, Thủ Tướng Chính Phủ, Bộ trưởng Bộ Ngoại giao,
- Các thư từ, thiếp mời, phong bì của Trưởng ban Thường trực Quốc Hội trong việc giao thiệp với các cơ quan nước ngoài,
- Công văn, thiếp mời, phong bì của các Đại sứ quán và Lãnh sự quán ở nước ngoài."

Như vậy, Quốc huy là biểu tượng thiêng liêng của nhà nước ta, không thể được tự ý sử dụng để in ấn bừa bãi. Nếu không cẩn thận còn có thể bị truy tố về tội Xúc phạm Quốc huy theo quy định tại Điều 351 Bộ Luật Hình sự: “Người nào cố ý xúc phạm Quốc kỳ, Quốc huy, Quốc ca, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.” Chính vì vậy cần cẩn thận khi sử dụng những hình ảnh có Quốc huy và cả Quốc kỳ nhé.
 
Thông tin liên hệ: Công ty Luật XTVN 
Địa chỉ: Tầng 8 Số 33 Thái Hà, phường Trung Liệt, quận Đống Đa, TP. Hà Nội.
Điện thoại: 0865 766 989
Email: info@xtlaw.com.vn.


 

CÙNG DANH MỤC

NĂM QUÝ MÃO VÀ VAI TRÒ CỦA MÈO VỚI ĐỜI SỐNG CON NGƯỜI
Xem thêm
NGƯỜI TỪ CHỐI NHẬN DI SẢN KHÁNG CÁO YÊU CẦU CHIA LẠI DI SẢN THỪA KẾ
Xem thêm
HÁT KARAOKE GÂY MẤT TRẬT TỰ TRONG NGÀY TẾT CÓ THỂ BỊ XỬ PHẠT NHƯ THẾ NÀO?
Xem thêm
CHIÊU TRÒ LỪA ĐẢO TUYỂN THỜI VỤ DỊP TẾT, NGƯỜI DÂN NÊN CẨN TRỌNG!
Xem thêm
LỄ CÚNG ĐÊM GIAO THỪA
Xem thêm
TẾT - ĐỔI TIỀN LẺ MỚI CÓ LẤY PHÍ CÓ BỊ XỬ PHẠT KHÔNG?
Xem thêm